• Gida
  • Labarai
  • Ƙasashen Duniya
  • Kuɗi Da Tattalin Arziki
  • Siyasa
  • Ilimi
  • Kiwon Lafiya
  • Nishaɗi Da Al’adu
  • Mahanga
  • Rahoton Musamman
  • Wasanni
Wednesday, May 13, 2026
New Citizen Hausa
  • Login
  • Gida
  • Labarai
    • Ƙasashen Duniya
    • Ilimi
    • Kiwon Lafiya
    • Rahoton Musamman
    • Kuɗi Da Tattalin Arziki
    • Mahanga
  • Siyasa
  • Nishaɗi Da Al’adu
  • Wasanni
No Result
View All Result
  • Gida
  • Labarai
    • Ƙasashen Duniya
    • Ilimi
    • Kiwon Lafiya
    • Rahoton Musamman
    • Kuɗi Da Tattalin Arziki
    • Mahanga
  • Siyasa
  • Nishaɗi Da Al’adu
  • Wasanni
No Result
View All Result
New Citizen Hausa
No Result
View All Result
Home Labarai Tsaro

Zargin tallafa wa ta’addanci: EFCC ta gurfanar da kwamishinan Bauchi da wasu 3 kan $9.7m

ALI KANO by ALI KANO
December 31, 2025
in Tsaro
A A
0
Zargin tallafa wa ta’addanci: EFCC ta gurfanar da kwamishinan Bauchi da wasu 3 kan $9.7m
Kwamishinan Kuɗi na Jihar Bauchi, Alhaji Yakubu Adamu, a kotu

Kwamishinan Kuɗi na Jihar Bauchi, Alhaji Yakubu Adamu, a kotu

Hukumar Yaƙi da Cin Hanci da Rashawa (EFCC) a yau Laraba ta gurfanar da Kwamishinan Kuɗi na Jihar Bauchi, Alhaji Yakubu Adamu, da wasu mutane uku a gaban Mai Shari’a Emeka Nwite na Babbar Kotun Tarayya da ke Abuja, kan zargin tallafa wa ta’addanci.

Mutane ukun da aka gurfanar ɗin su ne Balarabe Abdullahi Ilelah, Aminu Mohammed Bose da Kabiru Yahaya Mohammed.

An gurfanar da su ne kan tuhume-tuhume guda 10 da suka shafi haɗin baki, karkatar da kuɗaɗen gwamnati da kuma zargin tallafa wa ta’addanci, wanda ya saɓa wa Sashe na 2(1) da Sashe na 19(1)(d), kuma abin hukunci ne ƙarƙashin Sashe na 19(2)(b) na Dokar Hana da Ƙwace Kuɗaɗen Haramtattu (Money Laundering (Prevention and Prohibition) Act), 2022.

Lauyan masu gabatar da ƙara, Samuel Chime, ya shaida wa kotu cewa an kawo shari’ar ne domin gurfanarwa, yana roƙon a karanta tuhumar ga waɗanda ake ƙara.

“Mun shigar da tuhume-tuhume guda goma, masu kwanan wata 30 ga Disamba, 2025, kuma a ranar aka shigar da su,” inji shi.

Ɗaya daga cikin tuhumar ta ce: “Kai Yakubu Adamu (a matsayin ka na Kwamishinan Kuɗi na Gwamnatin Jihar Bauchi), a wani lokaci cikin shekarar 2024, a cikin hurumin wannan kotu mai daraja, ka karɓi kuɗi a hannu har dalar Amurka miliyan shida da dubu ɗari tara da hamsin (USD 6,950,000), ba ta hanyar wata cibiyar kuɗi ba; hakan ya saɓa wa Sashe na 2(1) da Sashe na 19(1)(d), kuma abin hukunci ne ƙarƙashin Sashe na 19(2)(b) na Dokar Hana da Ƙwace Kuɗaɗe Haramtattu, 2022.”

Wata tuhuma kuma ta ce: “Kai Yakubu Adamu (a matsayin ka na Kwamishinan Kuɗi na Gwamnatin Jihar Bauchi), Sirajo Jaja (Babban Akanta na Jihar Bauchi, yanzu ya ɓuya daga shari’a), Samaila Irmiya Liman (shi ma ya ɓuya daga shari’a), Balarabe Abdullahi Illelah, Aminu Mohammed Bose da Kabiru Yahaya Mohammed (duk ma’aikatan gwamnati ne kuma masu sanya hannu kan asusun gwamnati da/ko takardun biyan kuɗi na Jihar Bauchi), a tsakanin watan Janairu 2024 zuwa Mayu 2024, a cikin hurumin wannan kotu mai daraja, kun haɗa baki wajen bayar da kuɗi a hannu jimillar kusan dalar Amurka miliyan biyu da dubu ɗari uku (USD 2,300,000) domin amfanin Bello Boɗejo da mutanen da ke da alaƙa da shi, bisa amincewar da Gwamnan Jihar Bauchi, Sanata Bala Abdulƙadir Mohammed, ya bayar, tare da dalilai masu ma’ana na yarda cewa za a yi amfani da waɗannan kuɗaɗen, gaba ɗaya ko wani ɓangare, wajen tallafa wa ɗan ta’adda ko ƙungiyar ta’addanci; hakan ya saɓa wa Sashe na 26(1) kuma abin hukunci ne ƙarƙashin Sashe na 21(2)(a) na Dokar Hana da Ƙwace Ta’addanci (Terrorism (Prevention and Prohibition) Act), 2022.”

Biyu daga cikin waɗanda aka gurfanar a kotu

Waɗanda ake zargin dai sun musanta laifin da aka karanta masu, inda suka ce “ba mu aikata ba,” lamarin da ya sa lauyan gwamnati, Samuel Chime, ya nemi kotu ta sanya ranar fara shari’a.

“Za mu nemi rana domin mu buɗe shari’ar,” inji Chime.

A nasa martanin, lauyan waɗanda ake ƙara ya shaida wa kotu cewa ɓangaren tsaro ya shigar da buƙatun beli daban-daban a madadin waɗanda ake ƙara.

“Mun shigar da buƙatun beli daban-daban ga wanda ake ƙara na farko, na biyu, na uku da na huɗu, kuma duka an shigar da su ne a ranar 30 ga Disamba, 2025,” inji shi.

A martanin sa, Chime ya ce ɓangaren gwamnati an yi masu hidimar takardun, kuma sun riga sun shigar da takardar ƙin amincewa ta haɗin gwiwa.

“An yi mana hidima, mun shigar da takardar ƙin amincewa ta haɗin gwiwa jiya, ran ka ya daɗe, 30 ga Disamba, 2025,” inji shi.

Mai Shari’a Emeka Nwite daga bisani ya ɗage shari’ar domin yanke hukunci kan buƙatar beli zuwa ranar 5 ga Janairu, 2026, tare da umurnin tsare waɗanda ake ƙara a Gidan Gyaran Hali na Kuje da ke Gundumar Babban Birnin Tarayya (FCT).

Tags: Aminu Mohammed BoseBalarabe Abdullahi IlelahEFCCEmeka NwiteKabiru Yahaya Mohammedkotuta'addanciYakubu Adamuzargi
Previous Post

2027: Peter Obi ya canza sheƙa daga LP zuwa ADC

Next Post

Tattalin arzikin Nijeriya ya ƙara ƙarfi a watan Disamba, yayin da malejin hadahadar kamfanoni da masana’antu ya kai maki 57.6 – CBN

Related Posts

Nijeriya ta sha alwashin sabunta rundunonin sojin ta ta hanyar haɗin gwiwa da bunƙasa ƙwarewar cikin gida – Minista
Tsaro

Nijeriya ta sha alwashin sabunta rundunonin sojin ta ta hanyar haɗin gwiwa da bunƙasa ƙwarewar cikin gida – Minista

May 13, 2026
Ribaɗu da JD Vance sun gana don ƙarfafa alaƙar tsaro tsakanin Nijeriya da Amurka
Tsaro

Ribaɗu da JD Vance sun gana don ƙarfafa alaƙar tsaro tsakanin Nijeriya da Amurka

May 9, 2026
Dakaru sun aika da ’yan ta’adda masu yawa barzahu, sun ceto mutum 50, inji hedikwatar tsaro
Tsaro

Dakaru sun aika da ’yan ta’adda masu yawa barzahu, sun ceto mutum 50, inji hedikwatar tsaro

May 9, 2026
’Yan sanda sun kama mutum takwas bisa zargin garkuwa da mutane, kuma sun ƙwato makamai a Nasarawa
Tsaro

’Yan sanda sun kama mutum takwas bisa zargin garkuwa da mutane, kuma sun ƙwato makamai a Nasarawa

May 8, 2026
Zargin juyin mulki: Sojoji sun ƙaddamar da Babbar Kotun Soja, sun fara shari’ar jami’an da ake tuhuma
Tsaro

Zargin juyin mulki: Sojoji sun ƙaddamar da Babbar Kotun Soja, sun fara shari’ar jami’an da ake tuhuma

April 25, 2026
Sojoji sun kama ɗan tasi da ɗimbin alburusai da kayayyakin haɗa bamabamai a hanyar Kaduna zuwa Jos
Tsaro

Sojoji sun kama ɗan tasi da ɗimbin alburusai da kayayyakin haɗa bamabamai a hanyar Kaduna zuwa Jos

April 17, 2026
Next Post
CBN ya tashi haiƙan: Malejin farashin kayayyaki ya ƙara yin ƙasa zuwa kashi 16.05, yayin da asusun kuɗaɗen waje ya kai dala biliyan 46.7

Tattalin arzikin Nijeriya ya ƙara ƙarfi a watan Disamba, yayin da malejin hadahadar kamfanoni da masana'antu ya kai maki 57.6 – CBN

Leave a Reply Cancel reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

No Result
View All Result

Archives

  • May 2026
  • April 2026
  • March 2026
  • February 2026
  • January 2026
  • December 2025
  • November 2025
  • October 2025
  • September 2025
  • August 2025
  • July 2025
  • May 2025
  • April 2025
  • March 2025
  • October 2024

Categories

  • Hotuna
  • Ilimi
  • Kiwon Lafiya
  • Kuɗi Da Tattalin Arziki
  • Labarai
  • Mahanga
  • Nishaɗi Da Al'adu
  • Rahoton Musamman
  • Siyasa
  • Tsaro
  • Wasanni
  • Ƙasashen Duniya
No Result
View All Result
  • Gida
  • Labarai
    • Ƙasashen Duniya
    • Ilimi
    • Kiwon Lafiya
    • Rahoton Musamman
    • Kuɗi Da Tattalin Arziki
    • Mahanga
  • Siyasa
  • Nishaɗi Da Al’adu
  • Wasanni

© 2024 New Citizen

Welcome Back!

Login to your account below

Forgotten Password?

Retrieve your password

Please enter your username or email address to reset your password.

Log In
error: Content is protected !!