• Gida
  • Labarai
  • Ƙasashen Duniya
  • Kuɗi Da Tattalin Arziki
  • Siyasa
  • Ilimi
  • Kiwon Lafiya
  • Nishaɗi Da Al’adu
  • Mahanga
  • Rahoton Musamman
  • Wasanni
Tuesday, May 5, 2026
New Citizen Hausa
  • Login
  • Gida
  • Labarai
    • Ƙasashen Duniya
    • Ilimi
    • Kiwon Lafiya
    • Rahoton Musamman
    • Kuɗi Da Tattalin Arziki
    • Mahanga
  • Siyasa
  • Nishaɗi Da Al’adu
  • Wasanni
No Result
View All Result
  • Gida
  • Labarai
    • Ƙasashen Duniya
    • Ilimi
    • Kiwon Lafiya
    • Rahoton Musamman
    • Kuɗi Da Tattalin Arziki
    • Mahanga
  • Siyasa
  • Nishaɗi Da Al’adu
  • Wasanni
No Result
View All Result
New Citizen Hausa
No Result
View All Result
Home Labarai Ilimi

Gwamnatin Tarayya da ASUU sun ƙulla yarjejeniya ta farko a tarihi domin kawo ƙarshen yawan yajin aiki a jami’o’i

Wakilin Mu by Wakilin Mu
January 14, 2026
in Ilimi
A A
0
Gwamnatin Tarayya da ASUU sun ƙulla yarjejeniya ta farko a tarihi domin kawo ƙarshen yawan yajin aiki a jami’o’i
Shugaba Tinubu da hatimin ASUU

Shugaba Tinubu da hatimin ASUU

Gwamnatin Tarayya da Ƙungiyar Malaman Jami’o’i (ASUU) sun ƙulla wata babbar yarjejeniya da nufin inganta jin daɗin malamai, tabbatar da zaman lafiyar aiki da kuma kawo ƙarshen yawan yajin aikin da ya shafe shekaru yana durƙusar da jami’o’in ƙasar nan.

An bayyana yarjejeniyar ta shekarar 2025 tsakanin Gwamnatin Tarayya da ASUU a ranar Laraba a Abuja, inda Ministan Ilimi, Dakta Maruf Tunji Alausa, ya bayyana ta a matsayin wani sabon shafi a tarihin ilimin gaba da sakandare a Nijeriya.

A cewar sa, yarjejeniyar ba rubutun takarda ba ne kawai, illa alamar dawo da amana, girmamawa da ƙwarin gwiwa ga tsarin jami’o’in ƙasar nan bayan shekaru na rashin tabbas da yajin aiki.

Ministan ya yaba wa Shugaba Bola Ahmed Tinubu bisa ɗaukar mataki na musamman wajen fuskantar matsalar da ta daɗe tana addabar jami’o’i, tana lalata jadawalin karatu tare da rusa makomar miliyoyin ɗalibai.

“Wannan ne karon farko da Shugaban Ƙasa mai ci ya tsaya tsayin daka wajen fuskantar wannan ƙalubale kai-tsaye, ya ba matsalar kulawar shugabancin da ta dace,” inji Alausa.

Ya ce gwamnatin ta zaɓi tattaunawa maimakon rikici, gyara maimakon jinkiri, da warware matsala maimakon surutu.

Ɗaya daga cikin manyan abubuwan da yarjejeniyar ta ƙunsa shi ne ƙarin albashin malaman jami’a da kashi 40 cikin 100, wanda Hukumar Albashi, Kuɗaɗen Shiga da Albashi ta Ƙasa (NSIWC) ta amince da shi.

Sabon tsarin albashin zai fara aiki daga ranar 1 ga Janairu, 2026.

A ƙarƙashin sabon tsarin, albashin malamai zai haɗa da CONUASS da kuma ingantaccen alawus na kayan aikin koyarwa da bincike (CATA).

An ƙarfafa CATA domin tallafa wa wallafa mujallu, halartar tarurruka, amfani da intanet, rajistar ƙungiyoyin ƙwararru da rubuce-rubucen littattafai, domin ƙara gogayya da rage guduwar ƙwararru zuwa ƙasashen waje.

Ministan Ilimi, Dakta Maruf Tunji Alausa

Haka kuma yarjejeniyar ta sake tsara alawus-alawus guda tara na Earned Academic Allowances, inda aka fayyace su sarai tare da danganta su kai-tsaye da ayyukan da ake yi kamar kula da ɗaliban digirin digirgir, aikin asibiti, jarrabawa da shugabancin harkokin ilimi.

A wani sabon salo da ba a taɓa gani ba a tsarin jami’o’in Nijeriya, Gwamnatin Tarayya ta amince da wani alawus na musamman ga manyan malaman jami’a, wato Farfesoshi da Ƙananan Farfesoshi (Readers).

A ƙarƙashin wannan tsari, Farfesoshi za su riƙa karɓar naira miliyan 1.74 a shekara (naira 140,000 a wata), yayin da Readers za su karɓi naira 840,000 a shekara (naira 70,000 a wata).

Ministan ya ce an samar da wannan alawus ne domin ƙarfafa bincike, tsara takardu da inganta gudanarwa, ta yadda manyan malamai za su fi mayar da hankali kan koyarwa, renon matasa da ƙirƙire-ƙirƙire.

Ya kuma tabbatar wa da ‘yan Nijeriya cewa gwamnatin Shugaba Tinubu za ta aiwatar da yarjejeniyar yadda ya kamata a ƙarƙashin Shirin Sabunta Fata, tare da ci gaba da tattaunawa da gyare-gyare a fannin ilimi.

Masu ruwa da tsaki na ganin yarjejeniyar za ta kawo sabon zamani na kwanciyar hankali da inganci a jami’o’i, tare da dawo da daidaito a jadawalin karatu da kuma sabunta fata ga ɗalibai da iyaye.

Ministan ya yaba wa tawagogin tattaunawar ɓangarori biyu, ƙarƙashin jagorancin Alhaji Yayale Ahmed daga ɓangaren Gwamnatin Tarayya da Farfesa Pius Piwuna daga ASUU, tare da tsohon shugabancin ASUU na Farfesa Emmanuel Osodeke, bisa rawar da suka taka wajen samar da wannan nasara.

A ƙarshe, Alausa ya ce tarihi ba zai tuna wannan rana a matsayin ranar ƙaddamar da yarjejeniya kawai ba, har ma ranar da Nijeriya ta zaɓi tattaunawa, gaskiya da jajircewar shugabanci a matsayin hanyar warware matsalolin da suka daɗe suna addabar ƙasa.

Da yarjejeniyar ta kammala, al’ummar Nijeriya na fatan cewa zamanin rufe jami’o’i na dogon lokaci zai zama tarihi, yayin da ake sa ran samun kwanciyar hankali, ƙwarewa da gogayya da jami’o’in duniya a fannin ilimi.

Tags: ASUUDakta Tunji Alausajami'o'iyarjejeniya
Previous Post

AFCON: Gwamnatin Tarayya ta zaburar da Super Eagles gabanin wasan kusa da na ƙarshe da Marokko

Next Post

Minista ya yi alhinin rasuwar babban ɗan jarida Yakubu Mohammed

Related Posts

Ku daina kira na Bahaushe, cewar Bishop Kukah ga ’yan Nijeriya
Ilimi

Ku daina kira na Bahaushe, cewar Bishop Kukah ga ’yan Nijeriya

April 26, 2026
NELFUND ta biya wa ɗalibai 6,385 na Jami’ar Lafiya kuɗin makaranta naira miliyan 795
Ilimi

NELFUND ta biya wa ɗalibai 6,385 na Jami’ar Lafiya kuɗin makaranta naira miliyan 795

April 19, 2026
Gwamnatin Kano ta haɗe Ma’aikatar Ilimi Mai Zurfi da Ma’aikatar Ilimi
Ilimi

Gwamnatin Kano ta haɗe Ma’aikatar Ilimi Mai Zurfi da Ma’aikatar Ilimi

March 15, 2026
Gwamnatin Tarayya ta fara horas da matasa 260,000 a fannoni daban-daban na sana’o’in dogaro da kai
Ilimi

Gwamnatin Tinubu ta buɗe shafin ɗaukar ma’aikatan koyar da sana’o’i a Kwalejojin Fasaha

February 18, 2026
Gyaran tsarin ilimi na Tinubu yana samar da damarmaki ga matasan Nijeriya – Minista
Ilimi

Gyaran tsarin ilimi na Tinubu yana samar da damarmaki ga matasan Nijeriya – Minista

January 24, 2026
Abin burgewa: Sarki Sanusi ya fara halartar lacca a matsayin ɗalibin jami’a a Kano
Ilimi

Abin burgewa: Sarki Sanusi ya fara halartar lacca a matsayin ɗalibin jami’a a Kano

January 20, 2026
Next Post
Minista ya yi alhinin rasuwar babban ɗan jarida Yakubu Mohammed

Minista ya yi alhinin rasuwar babban ɗan jarida Yakubu Mohammed

Leave a Reply Cancel reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

No Result
View All Result

Archives

  • May 2026
  • April 2026
  • March 2026
  • February 2026
  • January 2026
  • December 2025
  • November 2025
  • October 2025
  • September 2025
  • August 2025
  • July 2025
  • May 2025
  • April 2025
  • March 2025
  • October 2024

Categories

  • Hotuna
  • Ilimi
  • Kiwon Lafiya
  • Kuɗi Da Tattalin Arziki
  • Labarai
  • Mahanga
  • Nishaɗi Da Al'adu
  • Rahoton Musamman
  • Siyasa
  • Tsaro
  • Wasanni
  • Ƙasashen Duniya
No Result
View All Result
  • Gida
  • Labarai
    • Ƙasashen Duniya
    • Ilimi
    • Kiwon Lafiya
    • Rahoton Musamman
    • Kuɗi Da Tattalin Arziki
    • Mahanga
  • Siyasa
  • Nishaɗi Da Al’adu
  • Wasanni

© 2024 New Citizen

Welcome Back!

Login to your account below

Forgotten Password?

Retrieve your password

Please enter your username or email address to reset your password.

Log In
error: Content is protected !!