• Gida
  • Labarai
  • Ƙasashen Duniya
  • Kuɗi Da Tattalin Arziki
  • Siyasa
  • Ilimi
  • Kiwon Lafiya
  • Nishaɗi Da Al’adu
  • Mahanga
  • Rahoton Musamman
  • Wasanni
Tuesday, May 5, 2026
New Citizen Hausa
  • Login
  • Gida
  • Labarai
    • Ƙasashen Duniya
    • Ilimi
    • Kiwon Lafiya
    • Rahoton Musamman
    • Kuɗi Da Tattalin Arziki
    • Mahanga
  • Siyasa
  • Nishaɗi Da Al’adu
  • Wasanni
No Result
View All Result
  • Gida
  • Labarai
    • Ƙasashen Duniya
    • Ilimi
    • Kiwon Lafiya
    • Rahoton Musamman
    • Kuɗi Da Tattalin Arziki
    • Mahanga
  • Siyasa
  • Nishaɗi Da Al’adu
  • Wasanni
No Result
View All Result
New Citizen Hausa
No Result
View All Result
Home Kuɗi Da Tattalin Arziki

Ba mu buƙatar tallafin gaggawa daga IMF – Ministan Kuɗi

Wakilin Mu by Wakilin Mu
April 17, 2026
in Kuɗi Da Tattalin Arziki
A A
0
Ba mu buƙatar tallafin gaggawa daga IMF – Ministan Kuɗi
Ministan Kuɗi da Tattalin Arziki, Wale Edun (a hagu), da wasu jami'ai a taron shekara-shekara na IMF da Bankin Duniya a birnin Washington

Ministan Kuɗi da Tattalin Arziki, Wale Edun (a hagu), da wasu jami'ai a taron shekara-shekara na IMF da Bankin Duniya a birnin Washington

Ministan Kuɗi da Tattalin Arziki, Wale Edun, ya bayyana cewa a halin yanzu Nijeriya ba ta da wani shiri na neman tallafin kuɗi daga Asusun Ba da Lamuni na Duniya (IMF).

Edun ya bayyana haka ne a ranar Alhamis yayin taron Ministocin Kuɗi na Afrika, wanda aka gudanar a lokacin taron shekara-shekara na IMF da Bankin Duniya a birnin Washington DC na ƙasar Amurka.

Ministan ya nanata cewa gyaran fuska da aka yi wa tsarin tattalin arzikin ƙasar nan a cikin shekara biyu da suka gabata ya fara haifar da ɗa mai ido. Ga wasu daga cikin muhimman hujjojin da ya bayar:

• Inganta Manufofi: Gyare-gyaren sun dawo da karsashi da martaba ga manufofin tattalin arzikin Nijeriya a idon duniya.

• Dogaro da Kai: Najeriya ta fi bai wa tsarin kasuwa fifiko maimakon takura wa farashin canjin kuɗi da na man fetur da ƙarfin iko.

• Juriya: Waɗannan matakai sun taimaka wa ƙasar wajen tunkarar matsalolin tattalin arziki da suka addabi sauran ƙasashen Afrika.

Duk da cewa ya ce Nijeriya tana da juriya, Ministan ya buƙaci ƙungiyoyin kuɗi na duniya da su hanzarta fitar da tallafin dala biliyan 50 da aka yi alƙawari domin tallafa wa sauran ƙasashen Afrika da ke cikin mawuyacin hali.

A cewar sa, yayin da Nijeriya ta gina katangar kariya ta hanyar sauye-sauyen cikin gida, da yawa daga cikin ƙasashen nahiyar na fuskantar barazana kuma suna buƙatar tallafin gaggawa daga waje.

A ƙarshe, ya jaddada cewa dogaro da tsarin kasuwa ya taimaka wa Nijeriya wajen samun daidaito ba tare da samun tangarɗa mai girma a harkar kasuwanci da tattalin arziki ba.

Previous Post

Cewar Tinubu: Ba zan ba ‘yan Nijeriya kunya ba

Next Post

CBN na shirin kafa kwamitin sulhu don warware rikice-rikicen masu taurin bashi

Related Posts

Shirin daƙile harƙalla: Yadda CBN ke amfani da sashen bankaɗo kuɗaɗen da ake karkatarwa
Kuɗi Da Tattalin Arziki

Shirin daƙile harƙalla: Yadda CBN ke amfani da sashen bankaɗo kuɗaɗen da ake karkatarwa

May 3, 2026
Tinubu zai fara rangadin tsawon mako biyu zuwa Faransa, Kenya da Ruwanda
Kuɗi Da Tattalin Arziki

Tinubu zai fara rangadin tsawon mako biyu zuwa Faransa, Kenya da Ruwanda

May 1, 2026
Himma dai CBN: Tinubu ya sheƙa wa Cardoso ruwan jinjina da yabo kan nasarorin sauye-sauyen tsarin kuɗi da shirin ƙara jarin bankuna
Kuɗi Da Tattalin Arziki

Himma dai CBN: Tinubu ya sheƙa wa Cardoso ruwan jinjina da yabo kan nasarorin sauye-sauyen tsarin kuɗi da shirin ƙara jarin bankuna

May 1, 2026
Cikar wa’adin ƙarfafa jari: Yadda bankunan Nijeriya suka bazama tara Naira tiriliyan 4.6 a ƙoƙarin cika sharuɗɗan CBN
Kuɗi Da Tattalin Arziki

Juyin Zamani: Yadda CBN ke ƙarfafa wa ɗalibai koyon ilmin sarrafa kuɗi, yayin da tattalin arziki ke sauyawa a zamanance 

April 30, 2026
Yadda asusun kuɗaɗen waje na Nijeriya zai cika maƙil, bayan CBN ya yi wa naira allurar ƙarin ƙarfin wujijjiga dala a tsakiyar kasuwa
Kuɗi Da Tattalin Arziki

Yadda CBN ke ta ƙoƙarin daƙile malejin hauhawar farashi zuwa ƙasa da kashi 10 bisa 100

April 29, 2026
Gargaɗi, sharuɗɗa da wa’adin da CBN ya gindaya kan BVN don tsaurara matakan tsare kuɗaɗen kwastomomi a bankuna
Kuɗi Da Tattalin Arziki

Gargaɗi, sharuɗɗa da wa’adin da CBN ya gindaya kan BVN don tsaurara matakan tsare kuɗaɗen kwastomomi a bankuna

April 27, 2026
Next Post
Yadda tsare-tsaren CBN ke daƙile hauhawar farashi da tsadar rayuwa

CBN na shirin kafa kwamitin sulhu don warware rikice-rikicen masu taurin bashi

Leave a Reply Cancel reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

No Result
View All Result

Archives

  • May 2026
  • April 2026
  • March 2026
  • February 2026
  • January 2026
  • December 2025
  • November 2025
  • October 2025
  • September 2025
  • August 2025
  • July 2025
  • May 2025
  • April 2025
  • March 2025
  • October 2024

Categories

  • Hotuna
  • Ilimi
  • Kiwon Lafiya
  • Kuɗi Da Tattalin Arziki
  • Labarai
  • Mahanga
  • Nishaɗi Da Al'adu
  • Rahoton Musamman
  • Siyasa
  • Tsaro
  • Wasanni
  • Ƙasashen Duniya
No Result
View All Result
  • Gida
  • Labarai
    • Ƙasashen Duniya
    • Ilimi
    • Kiwon Lafiya
    • Rahoton Musamman
    • Kuɗi Da Tattalin Arziki
    • Mahanga
  • Siyasa
  • Nishaɗi Da Al’adu
  • Wasanni

© 2024 New Citizen

Welcome Back!

Login to your account below

Forgotten Password?

Retrieve your password

Please enter your username or email address to reset your password.

Log In
error: Content is protected !!